GLOTADOL EXTRA - Viên nén dài bao phim

GLOTADOL EXTRA - Viên nén dài bao phim

  • Giá bán: Liên hệ
  • Hoạt chất: Paracetamol 500 mg Cafein 65 mg
  • Quy cách:

    Hộp 10 vỉ x 10 viên nén dài bao phim.
    Hộp 20 vỉ x 6 viên nén dài bao phim.

  • Mã sản phẩm:
  • THÀNH PHẦN

    Mỗi viên nén dài bao phim chứa:

    Hoạt chất: Paracetamol 500 mg, Cafein 65 mg.

    MÔ TẢ SẢN PHẨM

    GLOTADOL EXTRA là phối hợp của paracetamol và cafein, được bào chế dưới dạng viên bao phim dùng để uống. Đây là viên bao phim dài, màu trắng, một mặt trơn, mặt kia có chữ EXTRA.

    Paracetamol, N-(4-Hydroxyphenyl)acetamid, là thuốc hạ sốt, giảm đau non-opiat, non-salicylat. Paracetamol có công thức phân tử là C8H9NO2 và phân tử lượng 151,2.

    Cafein, 1,3,7-trimethyl-3,7-dihydro-1H-purin-2,6-dion, là thuốc kích thích thần kinh trung ương, có công thức phân tử là C8H10N4O2 và phân tử lượng 194,2.

    Mỗi viên bao phim chứa 500 mg paracetamol và 65 mg cafein.

    CƠ CHẾ TÁC ĐỘNG

    GLOTADOL® EXTRA là một thuốc gồm 2 thành phần là paracetamol và cafein có tác dụng giảm đau và hạ sốt nhanh chóng. Paracetamol làm giảm đau bằng cách làm tăng ngưỡng đau và hạ nhiệt thông qua tác động trên trung tâm điều nhiệt ở vùng dưới đồi, không gây kích ứng dạ dày. Cafein là một chất kích thích hệ thần kinh trung ương. Sự hiện diện của cafein có thể giúp làm giảm nhức đầu nhanh chóng bằng cách làm khởi phát tác động nhanh và/hoặc làm tăng tác dụng giảm đau của thuốc giảm đau với liều thấp hơn.

    CHỈ ĐỊNH

    Thuốc được dùng giảm các cơn đau nặng như đau đầu, đau nửa đầu, đau nhức do cảm lạnh và cảm cúm, đau họng, đau lưng, đau bụng kinh, đau răng, đau do nhổ răng và đau sau khi tiêm vaccin, đau dây thần kinh, đau do viêm khớp, viêm xoang, đau cơ xương.

    Thuốc còn dùng để hạ sốt nhanh chóng và hiệu quả.

    LIỀU DÙNG VÀ CÁCH DÙNG

    Người lớn và trẻ em từ 12 tuổi trở lên: uống 1-2 viên/lần, khoảng cách giữa các lần uống thuốc từ 4 - 6 giờ, không dùng quá 8 viên trong vòng 24 giờ.

    Trẻ em dưới 12 tuổi: tham khảo ý kiến bác sĩ.

    Nên uống thuốc trong bữa ăn hoặc sau bữa ăn.

    CHỐNG CHỈ ĐỊNH

    Quá mẫn với các thành phần của thuốc.

    Người thiếu hụt glucose - 6 - phosphat dehydrogenase.

    Bệnh viêm gan tiến triển, người bị suy gan nặng.

    LƯU Ý VÀ THẬN TRỌNG

    Không dùng chung với bất kỳ thuốc khác có chứa paracetamol, cafein.

    Không uống rượu trong thời gian dùng thuốc.

    Tham khảo ý kiến bác sĩ  trước khi sử dụng trong trường hợp: suy thận nặng, suy gan, tiền sử thiếu máu.

    Sử dụng trên phụ nữ có thai và cho con bú: Chưa xác định được tính an toàn của thuốc dùng trong thời gian cho con bú hoặc khi có thai liên quan đến tác dụng không mong muốn có thể có đối với thai nhi. Do vậy, chỉ nên dùng thuốc này cho phụ nữ có thai hoặc cho con bú khi thật cần thiết.

    Ảnh hưởng của thuốc lên khả năng điều khiển tàu xe và vận hành máy móc: Không có nghiên cứu nào thực hiện trên tác dụng ảnh hưởng đến khả năng lái xe và sử dụng máy móc.

    TƯƠNG TÁC CỦA THUỐC VỚI CÁC THUỐC KHÁC VÀ CÁC LOẠI TƯƠNG TÁC KHÁC

    Paracetamol

    § Uống rượu trong thời gian dùng thuốc làm tăng nguy cơ gây độc tính của paracetamol trên gan.

    § Nguy cơ gây độc tính của paracetamol trên gan tăng khi dùng paracetamol liều cao hơn liều khuyên dùng trong khi đang dùng thuốc chống co giậtnhưphenytoin, barbiturat, carbamazepin, các thuốc gây cảm ứng men gan hoặc isoniazid.

    § Thuốc này có thể làm tăng tác dụng của thuốc chống đông máu như coumarin hay dẫn xuất indandion.

    Cafein

    § Cafein làm kéo dài tác dụng đối kháng của rượu lên thần kinh trung ương.

    § Mexiletin làm giảm thải trừ cafein.

    § Nửa đời thải trừ của cafein tăng và độ thanh thải giảm khi dùng đồng thời với terbinafin, thuốc ngừa thai dạng uống, ciprofloxacin, enoxacinacid pipemidic.

    § Nửa đời thải trừ của cafein giảm và độ thanh thải tăng khi dùng đồng thời với phenytoin.

    § Cimetidin làm giảm độ thanh thải và kéo dài nửa đời thải trừ của cafein.

    § Độ thanh thải của theophylin giảm tương ứng với nửa đời thải trừ tăng bởi cafein.

    TÁC DỤNG KHÔNG MONG MUỐN

    Hiếm khi xảy ra các phản ứng dị ứng như phát ban, nổi ban đỏ hay mày đay.

    Các phản ứng phụ khác gồm rối loạn tiêu hóa, đau đầu, khô miệng, táo bón, hồi hộp, co thắt phế quản, phù mạch, mệt mỏi, buồn ngủ, mất ngủ và kích động.

    Ngưng sử dụng và hỏi ý kiến bác sĩ nếu: suy thận nặng, suy gan, tiền sử thiếu máu, đang có thai hoặc cho con bú.

    Thông báo cho bác sĩ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc.

    QUÁ LIỀU VÀ XỬ TRÍ

    Do paracetamol

    -   Triệu chứng: Buồn nôn, nôn, đau bụng và xanh xao thường xuất hiện trong giờ đầu. Quá liều từ 10 g trở lên (150 mg/kg cân nặng ở trẻ em) có thể gây hủy hoại tế bào gan, dẫn đến hoại tử gan hoàn toàn và không hồi phục; toan chuyển hóa và bệnh não có thể dẫn đến hôn mê và chết. Ngoài ra, nồng độ aminotransferase và bilirubin huyết tương tăng, thời gian prothrombin kéo dài, có thể xuất hiện sau 12-48 giờ.

    -   Xử trí: Rửa dạ dày hoặc cho uống than hoạt để loại trừ ngay thuốc đã uống. Tiêm tĩnh mạch hoặc cho uống N-acetylcystein, thuốc giải độc đặc hiệu của paracetamol, hiệu quả nhất là trước giờ thứ 10 sau khi dùng quá liều.

    Do cafein

    Triệu chứng: Quá liều cấp cafein, thông thường khi dùng quá 300 mg, phụ thuộc vào trọng lượng cơ thể và mức độ dung nạp cafein, có thể gây ra trạng thái kích thích quá mức lên hệ thần kinh trung ương còn gọi là ngộ độc cafein. Các triệu chứng quá liều cafein ở người lớn có thể gồm khó thở, lú lẫn, co giật, tiêu chảy, chóng mặt, sốt, ảo giác, khát nhiều, loạn nhịp tim, co rút cơ, tim đập nhanh, rối loạn giấc ngủ, đi tiểu nhiều hơn, nôn.

    Xử trí: Ngộ độc cafein nặng thường được điều trị hỗ trợ. Bệnh nhân có thể được cho dùng than hoạt, trợ hô hấp, tẩy xổ, điều chỉnh nhịp tim, rửa dạ dày.

    DẠNG BÀO CHẾ VÀ ĐÓNG GÓI:

    Hộp 10 vỉ x 10 viên nén dài bao phim.

    Hộp 20 vỉ x 6 viên nén dài bao phim.

    ĐIỀU KIỆN BẢO QUẢN:

    Để nơi khô ráo, tránh ánh sáng, nhiệt độ không quá 30oC.

    TIÊU CHUẨN CHẤT LƯỢNG: TCCS.

    HẠN DÙNG: 36 tháng kể từ ngày sản xuất.

     

    ĐỂ XA TẦM TAY CỦA TRẺ EM

    ĐỌC KỸ HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG TRƯỚC KHI DÙNG

    NẾU CẦN THÊM THÔNG TIN, XIN HỎI Ý KIẾN BÁC SĨ

    Sản xuất bởi: CÔNG TY CỔ PHẦN DƯỢC PHẨM GLOMED

    Địa chỉ: Số 35 Đại Lộ Tự Do, KCN Việt Nam – Singapore, huyện Thuận An, tỉnh Bình Dương.

                         ĐT: (0650)3768824          Fax: (0650)3769095

      SẢN PHẨM CÙNG LOẠI

      Sản phẩm

      SẢN PHẨM MỚI

      HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG

    • skype
    • Chăm sóc khách hàng
    • skype
    • Hỗ trợ khách hàng

    Hotline: 1900555504

    ^