GLOTAMUC® - Thuốc bột để uống

GLOTAMUC® - Thuốc bột để uống

  • Giá bán: Liên hệ
  • Hoạt chất: Acetylcystein 200 mg.
  • Quy cách:

    Hộp 20 gói, gói 1,5 gam.

  • Mã sản phẩm:
  • THÀNH PHẦN

    Mỗi gói chứa:

    Hoạt chất: Acetylcystein 200 mg.

    CƠ CHẾ TÁC DỤNG

    Acetylcystein có thể làm giảm tiết chất nhầy bằng cách cắt cầu nối disulphid của mucoprotein. Ngoài ra, acetylcystein còn đẩy mạnh sự giải độc chất chuyển hóa trung gian của paracetamol, do đó được sử dụng trong điều trị quá liều paracetamol.

    CHỈ ĐỊNH

    Là chất làm loãng đàm được chỉ định trong các trường hợp sau: ho cấp tính do tăng tiết chất nhầy quá mức, viêm phế quản cấp và mạn, viêm thanh quản - hầu, viêm xoang mũi và viêm tai giữa thanh dịch.

    LIỀU DÙNG VÀ CÁCH DÙNG

    Người lớn và trẻ em trên 7 tuổi: uống 1 gói / lần, 3 lần/ ngày.

    Trẻ em từ 2 - 7 tuổi: uống 1 gói / lần, 2 lần/ ngày.

    Trẻ em dưới 2 tuổi: không được chỉ định.

    Hòa tan 1 gói vào ½ ly nước.

    CHỐNG CHỈ ĐỊNH

    Quá mẫn với acetylcystein và các thành phần của thuốc.

    Loét dạ dày - tá tràng, tiền sử hen suyễn, phenylceton niệu.

    Trẻ em dưới 2 tuổi.

    LƯU Ý VÀ THẬN TRỌNG

    Không nên dùng chung với bất kỳ thuốc khác có chứa acetylcystein.

    Phải giám sát chặt chẽ người bệnh về nguy cơ phát hen nếu dùng acetylcystein cho người có tiền sử dị ứng; nếu có co thắt phế quản, phải dùng thuốc phun mù giãn phế quản như salbutamol (thuốc beta-2 adrenergic chọn lọc, tác dụng ngắn) hoặc ipratropium (thuốc kháng muscarin) và phải ngừng acetylcystein ngay.

    Khi điều trị với acetylcystein, có thể xuất hiện nhiều đờm loãng ở phế quản, cần phải hút để lấy ra nếu người bệnh giảm khả năng ho.

    Sử dụng trên phụ nữ có thai và đang cho con bú: Acetylcystein có thể dùng an toàn cho phụ nữ có thai và người mẹ đang cho con bú.

    Ảnh hưởng của thuốc lên khả năng điều khiển tàu xe và vận hành máy móc: Vì acetylcystein có thể gây buồn ngủ, nên dùng thuốc thận trọng khi đang lái xe hay vận hành máy.

    TÁC DỤNG KHÔNG MONG MUỐN

    Thường gặp, ADR > 1/100

    Buồn nôn, nôn.

    Ít gặp, 1/1000 < ADR < 1/100

    Buồn ngủ, nhức đầu, ù tai.

    Viêm miệng, chảy nước mũi.

    Phát ban, mày đay.

    Hiếm, ADR < 1/1000

    Co thắt phế quản kèm phản ứng dạng phản vệ toàn thân.

    Sốt, rét run.

    Ngưng sử dụng và hỏi ý kiến bác sĩ nếu có co thắt phế quản.

    Thông báo cho bác sĩ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi dùng thuốc.

    TƯƠNG TÁC CỦA THUỐC VỚI CÁC THUỐC KHÁC VÀ CÁC LOẠI TƯƠNG TÁC KHÁC

    Không dùng đồng thời với các thuốc ho khác hoặc các thuốc làm giảm tiết dịch.

    QUÁ LIỀU VÀ XỬ TRÍ

    Triệu chứng: Không có báo cáo về quá liều acetylcystein khi dùng đường uống. Đã có báo cáo về quá liều acetylcystein khi dùng đường tiêm tĩnh mạch để điều trị ngộ độc paracetamol. Triệu chứng quá liều tương tự như triệu chứng của phản vệ (nổi mẩn, ngứa, đỏ bừng, buồn nôn, nôn, phù mạch, nhịp tim nhanh, co thắt phế quản, hạ huyết áp…) nhưng nặng hơn nhiều. Hạ huyết áp là triệu chứng chính của quá liều. Các triệu chứng khác bao gồm suy hô hấp, tan máu, đông máu rải rác nội mạch và suy thận. Tử vong đã xảy ra ở người bệnh bị quá liều acetylcystein trong khi đang điều trị ngộ độc paracetamol.

    Xử trí: Chủ yếu điều trị triệu chứng.

    DẠNG BÀO CHẾ VÀ ĐÓNG GÓI

    Hộp 20 gói, gói 1,5 gam.

    ĐIỀU KIỆN BẢO QUẢN

    Để nơi khô ráo, tránh ánh sáng, nhiệt độ không quá 30oC.

    TIÊU CHUẨN CHẤT LƯỢNG: TCCS.

    HẠN DÙNG: 24 tháng kể từ ngày sản xuất.

    ĐỂ XA TẦM TAY CỦA TRẺ EM

    ĐỌC KỸ HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG TRƯỚC KHI DÙNG

    NẾU CẦN THÊM THÔNG TIN, XIN HỎI Ý KIẾN BÁC SĨ

    Sản xuất bởi:  CÔNG TY CỔ PHẦN DƯỢC PHẨM GLOMED

    Địa chỉ: Số 35 Đại Lộ Tự Do, KCN Việt Nam – Singapore, thị xã Thuận An, tỉnh Bình Dương.

    ĐT: 0650.3768824          Fax: 0650.3769095.

      SẢN PHẨM CÙNG LOẠI

      Sản phẩm

      SẢN PHẨM MỚI

      HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG

    • skype
    • Chăm sóc khách hàng
    • skype
    • Hỗ trợ khách hàng

    Hotline: 1900555504

    ^